ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากได้อูคู ไม้ koa size tenor มีงบประมาณ 35000 บาท  (อ่าน 1620 ครั้ง)

Insuphan

• อุ๊ค อนุบาล
  • *
มือใหม่หัดเล่นอ่ะครับ แต่อยากได้ของดีๆ  :)
KAMAKA HF-3

RyuXPro

• อุ๊ค ป.ตรี
    • Facebook/RyuXPro
ถ้ามีเวลา ลองแวะไปเล่น Big K ทั้ง4ยี่ห้อก่อนครับ แล้วค่อยไปลองยี่ห้ออื่นๆ เพื่อหาตัวที่ชอบที่สุดครับ
แนะนำไปร้านใหญ่ 2 ร้านดังเลยคือ BaanUkulele ที่ฟอร์จูน และ Ribbee ที่ดิจิตอลเกตเวย์
และก่อนจะตัดสินใจกับยี่ห้อไหน ลองแวะไป MonkeyPlum ที่จามจุรีสแควร์ครับ เพื่อทบทวนตัวที่ลองต่างๆแล้วตัดสินใจ

ปล.ถ้าเล่นเป็นอยู่แล้วและคุ้นเคยกับเสียงอูคูเลเล่ดี ควรใช้เวลาลองแต่ล่ะยี่ห้อในคุ้นมือและจำเสียงได้ค่อยไปลองยี่ห้ออื่น ถ้าเราเล่นเป็นทางร้านไม่ว่าหรอกครับนั่งเล่นไปได้เลย
ถ้าเล่นไม่เป็นเลย ลองจับลูบๆคลำๆซักพักเพื่อให้ร่างกายจำสัมผัสว่าสัดส่วนต่างๆและทัชชิ่งถนัดมือมั้ย
แล้วให้คนขายลองให้ฟังก็ได้ครับ ให้เล่นเหมือนเดิมทุกตัวทั้งสตัมและพิกกิ้ง จะได้แยกความแตกต่างแต่ล่ะยี่ห้อได้ครับ

ขอให้ได้ตัวที่ถูกใจนะครับ แต่จะจบที่ตัวแรกตัวเดียวเปล่าครับ มือใหม่ก็เปิดงบมา35kแล้ว สงสัยน่าจะเป็นแค่การเริ่มต้นมากกว่าครับ 555 ^^
Ayers Ukulele custom left-handed Design by RyuXPro

Gamo Lab

• https://www.facebook.com/gamo.lab.9
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากได้อูคู ไม้ koa size tenor ม&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:56:29 PM »
ถ้าเป็น Big K ดูแล้วถ้างบขนาดนี้ถ้าเป็นมือ 1 ก็จะได้แต่ KoAloha ครับ ลองดู KoAloha Red Label (บวกกับ The Mall Card ลด 10%) ดูครับ หรือไม่ก็เป็น Kanile'a รุ่น K1 นะครับ ส่วน Kamaka HF-3 อาจต้องรอดูมือสองในเว็บบอร์ดดู ส่วนตัวตอนนี้ผมชอบ KoAloha Red Label เพราะลายไม้สวย ทัชชิ่งดี และเสียงก็ได้แนวทุ้มหวานดังพุ่งตามสไตล์ อีกตัวก็คือ G String Tenor รุ่น standard แต่อาจจะมีราคาสูงกว่างบนิดหน่อย เสียงที่ได้ครบทั้งทุ้ม นุ่ม หวาน โน้ตเป็นตัวๆๆครับ แต่ยังไงก็ตามความชอบเป็นเรื่องส่วนบุคคล ดังนั้นต้องไปลองเล่นครับว่าเราชอบเสียงแบบไหน การจับการเล่นเป็นอย่างไร แล้วค่อยตัดสินใจครับ
Koo'lau T100
KoAloha Semi Custom
Kanile'a KSPE Premium
Kamaka HF-4 Baritone
Char Custom Tenor

Insuphan

• *
ขอบคุณมากมายครับผม  ;)
KAMAKA HF-3

kamjorn

หากอยากได้ kamaka hf-3 ผมว่าคุณใจเย็นๆ ไม่เกินเดือนมีมาแน่ๆ สภาพมือหนึ่ง ราคาไม่เกินงบ
p-uke concert
share Kasha custom all solid koa tenor
share kasha custom all solid koa concert

Gamo Lab

• https://www.facebook.com/gamo.lab.9
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากได้อูคู ไม้ koa size tenor ม&#
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:45:47 PM »
หากอยากได้ kamaka hf-3 ผมว่าคุณใจเย็นๆ ไม่เกินเดือนมีมาแน่ๆ สภาพมือหนึ่ง ราคาไม่เกินงบ

หมายถึงตัวที่อยู่ใน Signature ใช่ไหม น้าKamjorn แล้วลายเสือโคร่งมาหรือยังครับ รอดูอยู่นะน้า
Koo'lau T100
KoAloha Semi Custom
Kanile'a KSPE Premium
Kamaka HF-4 Baritone
Char Custom Tenor

kamjorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:06:39 PM »

หมายถึงตัวที่อยู่ใน Signature ใช่ไหม น้าKamjorn แล้วลายเสือโคร่งมาหรือยังครับ รอดูอยู่นะน้า

เออว่ะ ขายไปแล้วยังไม่ได้เอาออกเลย ฮ่าๆๆ
ลายเสือกำลังมาครับ
p-uke concert
share Kasha custom all solid koa tenor
share kasha custom all solid koa concert

Insuphan

• *
รอครับ  :D ผมก็ชอบ Kamaka โดยส่วนตัวเลย
KAMAKA HF-3

juke

ถ้าชอบkamaka ก็ไม่ผิดหวังหรอกครับเก็บตังเก็บใจไว้ ใจเย็นๆ :)
uke...   มีแล้วก็อยากมีอีก อยากมีตัวนั้น อยากมีตัวนี้

Insuphan

• *
ครับผม อยากได้ลายไม้สวยๆ เอิ๊กๆๆ  :D
KAMAKA HF-3

Kimmylele

• Honolele Ukulele Company
งบนี้ แนะนำเฉพาะ Big K แล้วกันนะครับ

Kamaka ต้องไปลองเยอะๆ ครับ เลือกดีๆ นิดนึง :D
Koaloha เชื่อขนมกินได้ ผมเองมี เก็บไว้ เล่นด้วย
Kanilea หวานจับใจหาสอยมือสองก็น่าสน
Koอะเลา(เขียนไม่ถูก) เป็นยี่ห้อที่ผมไม่ค่อยถูกใจครับ แต่ถ้าอยากลองต้องไปเล่นแล้วเปรียบเทียบกับสามยี่ห้อแรก ถ้าจะซื้อผมเอายี่ห้อนี้ไว้หลังสุดครับ
อูคูเลเล่ brand คนไทย
Finest ukulele from Thailand
www.honoleleukes.com

โตเมโตเน่

ถ้าชอบkamaka ก็ไม่ผิดหวังหรอกครับเก็บตังเก็บใจไว้ ใจเย็นๆ :)

หายไปนานมากนะครับ  :D

juke

หายไปนานมากนะครับ  :D
หลงอุ๊คมากไป วันๆไม่ทำอะไร นั่งเฝ้าแต่อุ๊คไทย เลยต้องถอยไปตั้งหลักนะครับ
กลิ่นสาปอุ๊คไม่ทันจางหาย คิดถึงเพื่อนในอุ๊คไทยอีกละ :D

ไม่ทันไรน้าโตเน่ ดูเหมือนที่บ้านคงมีคลังบรรจุอุ๊คมากมาย
uke...   มีแล้วก็อยากมีอีก อยากมีตัวนั้น อยากมีตัวนี้

mission

Kanile'a ที่หนึ่งในใจ เสียงหว๊านหวาน ไม่เคยทำให้ผิดหวัง โดนไปสองตัวแล้วค่ะ...อิอิ
ลองมาทุก K แล้ว เสียงไม่โดนใจเท่า Kanile'a สักที (ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)
Kanile'a K-3 T Premium, Kanile'a Custom S, 1879 Koa Vintage
https://www.facebook.com/mission.uke

Insuphan

• *
กำลังพิจารณาอย่างหนักเลยครับ ตัดสินใจไม่ถูกเลย   :'(
KAMAKA HF-3