ผู้เขียน หัวข้อ: สอนเล่นเพลงสาวเชียงใหม่หน่อยค่ะ  (อ่าน 8251 ครั้ง)

Rawisada

• อุ๊ค อนุบาล
  • *
สอนเล่นเพลงสาวเชียงใหม่หน่อยค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 05:14:37 PM »
สมาชิกท่านใดเล่นเพลงสาวเชียงใหม่ได้บ้างคะ รบกวนช่วยสอนหน่อยค่ะ  :)

PONGPONG

• อุ๊ค มัธยม
Re: สอนเล่นเพลงสาวเชียงใหม่หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 03:43:51 AM »
     C                     Am                Dm                  G
ข้า เจ้า เป๋นสาวเชียง ใหม่ แฮมบ่อเต้า ใด ก็จะเป็นสาว แล้ว
     C              Am           Dm                  G
ตึง วัน มีบ่าวมา แอ่ว มาอู้มา แซว เป็นคนหละ ปูน

ลองเล่นตามแค่นี้ดูก่อนนะครับ ถ้าทำได้เดียวลงเต็มเพลงให้

ตีคอร์ดให้ตรงคำ

Rawisada

• *
Re: สอนเล่นเพลงสาวเชียงใหม่หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:36:26 AM »
ขอบคุณค๊า แล้ววิธีดีดดีดยังไงค๊า ลง ลง ขึ้น ขึ้น ลง รึป่าวคะ มีปัญหากับการดีดค่ะ ดีดๆแล้วร้องเพลงไม่ได้ เหมือนจังหว่ะดีดกับจังหว่ะร้องมันไม่ตรงกัน  :'( กูรูทั้งหลายค๊า ได้โปรดชี้แนะให้ข้าน้อยด้วยยย

PONGPONG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 03:50:21 PM »
คนที่ยังมีปัญหาการดีด ให้ดีดลงอย่างเดียวก่อนเลยครับ

C          C           Am        Am      Dm     Dm         G    G
ข้า เจ้า เป๋น สาว เชียง ใหม่ แฮม บ่อ เต้า ใด ก็จะ เป็น สาว แล้ว
     C      C        Am     Am     Dm      Dm        G    G
ตึง วัน มี บ่าว มา แอ่ว มา อู้ มา แซว เป็น คน หละ ปูน

Rawisada

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:06:16 PM »
ขอบคุณ คุณ PONGPONG มากเลยค่ะ  :) ว่าแต่ ขอตัวโน๊ตเพลงให้จบเพลงได้มั้ยคะ  :'(อย่าเพิ่งรำคาญน๊าค๊า มือใหม่จริงๆค่ะ อยากเล่นเป็น รบกวนด้วยนะค๊าาาา

PONGPONG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 04:16:14 AM »
      C                      Am                   Dm                 G
ข้า/ เจ้าเป๋นสาวเชียง / ใหม่ แฮมบ่อเต้า / ใดก็จะเป็นสาว / แล้ว
       C               Am             Dm                     G
ตึง / วันมีบ่าวมา / แอ่ว มาอู้มา / แซว เป็นคนหละ / ปูน
        C                  Am                    Dm                 G
ข้า / เจ้าจะเลือกเอา / ไผ อ้ายบ่าวเจียง / ฮายจื้อแก้วมา / ลูน
         C                    Am                  Dm          G           C
อ้าย / ก๋องคนแป้เขี้ยว / ซูน อ้ายคำ อ้าย / มูล อ้าย / สม อ้าย / ดี
        Am              Dm                G                  C
เปิ้น / บอกว่าจะมา / ขอ ข้าเจ้าก่อ / รอมาแล้วเป๋น / ปี๋
       Am              C                 Dm                     G
ป้อ / แม่  ถ้าปู๋ สะ / รี อ้ายบ่าวตั๋ว / ดี หายแซ็บหาย / สอย
       C                   Am                 Dm                   G
ข้า / เจ้าบ่อเจื้อแฮม / แล้ว จะแต่งกับ / แม้ว ไปอยู่ป๋าย /ดอย
         C                         Am                         Dm                    C
ขาย / ผ้า ขายเพชร ขาย / พลอย ขายแหวนขาย / สร้อย อยุ่บนดอย / ปุย

ดีดลงอย่างเดียว ทุกคำของเนื้อเพลงก็ได้
อย่างเช่น คอร์ด C      เจ้า   เป็น    สาว  เชียง
             คอร์ด Am   ใหม่  แฮม    บ่อ   เต้า
             คอร์ด Dm   ใด    ก็  จะ  เป็น  สาว
             คอร์ด G      แล้ว                  คืน

แล้วทำต่อไปจนจบ
มาพูดคุยกันได้ครับ ส่วนมากจะเข้าเฟส
http://www.facebook.com/EasyEaZyUkulele

Rawisada

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:38:58 AM »
ขอบคุณที่สุดในโลกกกกกกกเลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ ขอบคุณ ขอบคุณ  :) :) :) :) อิๆ ดีใจ